1. Rí i dájú pé ààbò wà
Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, mu ẹ̀rọ ìdábùú pajawiri tí ó wà pẹ̀lú ẹ̀rọ náà ṣiṣẹ́ láti dènà àwọn ìjànbá bí ìyọ̀ àti ìkọlù tí ọkọ̀ náà ń pàdánù ìṣàkóso rẹ̀ nítorí ìjákulẹ̀ iná mànàmáná. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ẹ̀rọ ìdábùú tí ó mọ́gbọ́n ní a fi àwọn ẹ̀rọ ìdábùú ẹ̀rọ tàbí ẹ̀rọ itanna ṣe tí ó ń fa ìdábùú láìfọwọ́sí nígbà tí iná bá bàjẹ́ láti rí i dájú pé ọkọ̀ àti àwọn òṣìṣẹ́ wà ní ààbò.
Tí ẹnìkan bá wà nínú ẹ̀rọ ìdúró ọkọ̀, kàn sí àwọn ènìyàn láti òde nípasẹ̀ àwọn bọ́tìnì ìpè pàjáwìrì, àwọn ohun èlò ìpè walkie, àti àwọn ẹ̀rọ míràn láti mú kí ìmọ̀lára ẹni tí ó wà nínú ẹ̀wọ̀n náà balẹ̀, sọ fún wọn pé kí wọ́n fara balẹ̀, kí wọ́n dúró de ìgbàlà, kí wọ́n sì yẹra fún rírìn kiri tàbí kí wọ́n gbìyànjú láti sá àsálà fúnra wọn nínú ẹ̀rọ náà láti yẹra fún ewu.
2. Sọ fún àwọn òṣìṣẹ́ tó bá yẹ.
Kíákíá, sọ fún ẹ̀ka ìṣàkóso ibi ìtọ́jú ọkọ̀ àti àwọn òṣìṣẹ́ ìtọ́jú ohun èlò nípa ipò pàtó tí iná ẹ̀rọ ti bàjẹ́, títí kan àkókò, ibi tí ó wà, àwòṣe ohun èlò, àti àwọn àlàyé àlàyé mìíràn nípa iná mànàmáná, kí àwọn òṣìṣẹ́ ìtọ́jú lè dé ibi tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ti ṣẹlẹ̀ ní àkókò tí ó yẹ kí wọ́n sì pèsè àwọn irinṣẹ́ ìtọ́jú àti àwọn ohun èlò mìíràn tí ó báramu.

3. Ṣe idahun pajawiri
Tí àwọn ohun èlò ìpamọ́ bá ní ètò agbára ìpamọ́ tó ní àtìlẹ́yìn, bíi UPS tàbí ẹ̀rọ amúṣẹ́dá epo díẹ́sẹ́lì, ètò náà yóò yípadà sí ìpèsè agbára ìpamọ́ láìdáwọ́dúró láti máa ṣe ìtọ́jú àwọn iṣẹ́ ìṣiṣẹ́ pàtàkì ti ohun èlò náà, bí ìmọ́lẹ̀, àwọn ètò ìṣàkóso, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, fún àwọn iṣẹ́ àti ìṣiṣẹ́ tó tẹ̀lé e. Ní àkókò yìí, ó yẹ kí a kíyèsí ipò iṣẹ́ àti agbára tó kù ti ìpèsè agbára ìpamọ́ láti rí i dájú pé ó lè bá àwọn àìní iṣẹ́ pàtàkì ti ohun èlò náà mu kí a tó ṣe ìtọ́jú rẹ̀.
Tí kò bá sí agbára ìpèsè agbára tó ń dúró, fún àwọn ẹ̀rọ ìdúró ọkọ̀ tó rọrùn bíi gbígbé àti àwọn ẹ̀rọ ìdúró ọkọ̀ tó ń dúró ní ìsàlẹ̀, a lè lo àwọn ẹ̀rọ ìṣiṣẹ́ ọwọ́ láti sọ ọkọ̀ náà kalẹ̀ sí ilẹ̀ kí àwọn ẹlẹ́ṣin tó ń rìn lọ síta lè gbé e. Síbẹ̀síbẹ̀, nígbà tí a bá ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ọwọ́, ó ṣe pàtàkì láti tẹ̀lé ìwé ìtọ́nisọ́nà iṣẹ́ ẹ̀rọ náà dáadáa láti rí i dájú pé ó ń ṣiṣẹ́ dáadáa. Fún àwọn ẹ̀rọ ìdúró ọkọ̀ tó ní ọgbọ́n, bíi àwọn gáréèjì ìdúró ọkọ̀ tó ní àwòrán ilé gogoro, a kò gba àwọn tí kì í ṣe ògbóǹkangí nímọ̀ràn láti fi ọwọ́ ṣiṣẹ́ wọn kí wọ́n má baà fa àwọn ìṣòro tó le koko jù.
4. Ṣíṣe àtúnṣe àti ṣíṣe àtúnṣe ìṣòro
Lẹ́yìn tí àwọn òṣìṣẹ́ ìtọ́jú bá dé ibi tí wọ́n wà, wọ́n á kọ́kọ́ ṣe àyẹ̀wò gbogbogbòò lórí ẹ̀rọ ìpèsè agbára, títí bí àwọn ìyípadà agbára, àwọn fuusi, àwọn okùn okùn, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, láti mọ ohun tó fa ìjákulẹ̀ agbára. Tí ìyípadà agbára bá bàjẹ́ tàbí tí fọ́ọ̀sì náà bá fú, ṣàyẹ̀wò fún àwọn ìyípo kúkúrú, àwọn ìkún omi tó pọ̀ jù, àti àwọn ìṣòro mìíràn. Lẹ́yìn tí o bá ti yanjú ìṣòro náà, dá ìpèsè agbára padà.
Tí àbùkù iná mànàmáná bá jẹ́ àbùkù iná mànàmáná láti òde, ó ṣe pàtàkì láti kàn sí ẹ̀ka ìpèsè iná mànàmáná ní àkókò tó yẹ láti mọ àkókò tí àbùkù iná mànàmáná náà yóò fi ṣiṣẹ́, kí o sì sọ fún ẹ̀ka ìṣàkóso ibi ìdúró ọkọ̀ láti gbé àwọn ìgbésẹ̀ tó báramu, bíi títọ́ àwọn ọkọ̀ láti dúró sí àwọn ibi ìdúró ọkọ̀ mìíràn, tàbí ṣíṣètò àwọn àmì tó hàn gbangba ní ẹnu ọ̀nà ibi ìdúró ọkọ̀ láti sọ fún ẹni tó ni ọkọ̀ náà pé ibi ìdúró ọkọ̀ náà kò sí fún ìgbà díẹ̀.
Tí iná mànàmáná bá bàjẹ́ nítorí ìbàjẹ́ iná mànàmáná inú ẹ̀rọ náà, àwọn òṣìṣẹ́ ìtọ́jú gbọ́dọ̀ ṣe àyẹ̀wò kíkún lórí àwọn èròjà pàtàkì bíi ètò ìṣàkóso, mọ́tò, àti awakọ̀ ẹ̀rọ náà, kí wọ́n sì lo àwọn irinṣẹ́ ìdánwò ọ̀jọ̀gbọ́n bíi multimeters àti oscilloscopes láti rí ibi tí àṣìṣe náà wà. Fún àwọn èròjà tí ó bàjẹ́, rọ́pò wọn tàbí tún wọn ṣe ní àkókò tó yẹ láti rí i dájú pé ẹ̀rọ náà lè bẹ̀rẹ̀ sí ṣiṣẹ́ déédéé.
5. Ìṣiṣẹ́ àti ìdánwò bẹ̀rẹ̀
Lẹ́yìn tí o bá ti ṣe àtúnṣe sí ìṣòro àti àtúnṣe, ṣe ìdánwò pípé lórí àwọn ohun èlò ìdúró ọkọ̀ tó ní ọgbọ́n, títí bí gbígbé, ìtumọ̀, yíyípo àti àwọn ìgbésẹ̀ mìíràn ti ohun èlò náà jẹ́ déédé, bóyá ipò àti ibi ìdúró ọkọ̀ náà péye, àti bóyá àwọn ohun èlò ààbò náà múná dóko. Lẹ́yìn tí o bá ti jẹ́rìí sí i pé gbogbo iṣẹ́ ẹ̀rọ náà jẹ́ déédé, a lè mú iṣẹ́ ẹ̀rọ náà padà bọ̀ sípò.
Ṣe àkọsílẹ̀ ìṣẹ̀lẹ̀ ìjákulẹ̀ iná mànàmáná ní kíkún, títí kan àkókò, okùnfà, ìlànà ìtọ́jú, àbájáde ìtọ́jú, àti àwọn ìwífún mìíràn nípa ìjákulẹ̀ iná mànàmáná, fún ìtọ́kasí àti ìwádìí ọjọ́ iwájú. Ní àkókò kan náà, ó yẹ kí a ṣe àyẹ̀wò àti ìtọ́jú àwọn ohun èlò déédéé, kí a sì mú kí a lè máa ṣe àbójútó ètò iná mànàmáná ti ohun èlò náà láti dènà àwọn àbùkù irú rẹ̀ láti tún ṣẹlẹ̀.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-23-2025